DIỄN ĐÀN

 

Liên kết

 

Thống kê truy cập
  • Total: 27088466
  • Visitor Online: 0
  • Hôm nay: 1897
  • Trong tuần: 7148
  • Trong tháng: 556177
  • Trong năm: 19088466
Trang chủ

Hỏi: Trường hợp nào thì người thành lập DN được phép ĐKDN qua cổng thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia? ( 09:24 | 21/09/2012 )

Bản để inGửi bài này qua Email

 

Đáp: Theo khoản 1, Điều 27 thuộc Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15-4- 2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp thì trường hợp người thành lập doanh nghiệp chưa có chữ ký điện tử, việc đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử có thể được thực hiện theo quy trình sau.

Khi hoàn thành đăng ký qua cổng thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia và doanh nghiệp được chấp thuận trên hệ thống thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia, người thành lập doanh nghiệp sẽ in giấy xác nhận nộp hồ sơ đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử từ hệ thống này. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp ký tên vào giấy xác nhận nộp hồ sơ đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử và gửi đến phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh, nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

Khi đã nhận được giấy xác nhận nộp hồ sơ đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử của doanh nghiệp, phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh xem xét cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

Hiện nay với việc triển khai đồng bộ công tác đăng ký qua cổng thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia, việc đăng ký thành lập một doanh nghiệp đã rút xuống với thời gian kỷ lục chỉ còn dưới 30 phút 

Các tin khác