DIỄN ĐÀN

Liên kết

 

Thống kê truy cập
  • Total: 26305868
  • Visitor Online: 2
  • Hôm nay: 18469
  • Trong tuần: 24832
  • Trong tháng: 893535
  • Trong năm: 18305868
Trang chủ |

Hỏi đáp

Tổng công ty A (doanh nghiệp nhà nước), giao cho Công ty B ( công ty con của Tổng công ty A, 100% vốn của tổng công ty nhưng có mã số riêng và hạch toán độc lập) thực hiện gói thầu xây lắp giá trị khoảng 50 tỷ theo hình thức tự thực hiện của Nghị định 85 (15:53:11 | 24/10/2013)
Trả lời: Luật Đấu thầu (Điều 23) quy định hình thứ tự thực hiện được áp dụng trong trường hợp chủ đầu tư là nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm để thực hiện gói thầu thuộc dự án do mình quản lý và sử dụng. Khi áp dụng hình thức tự thực hiện, dự toán cho gói thầu phải được phê duyệt theo quy định. Đơn vị giám sát việc thực hiện gói thầu phải độc lập với chủ đầu tư về tổ chức và tài chính.
Hỏi: Hộ kinh doanh cá thể có được đăng ký tham gia đấu thầu gói thầu mua sắm tài sản hay không? (10:23:25 | 15/07/2013)
Trả lời:     Điều 7 và Điều 8, Luật Đấu thầu quy định về tư cách hợp lệ của nhà thầu là tổ chức và tư cách hợp lệ của nhà thầu là cá nhân.
Hỏi: Đề nghị làm rõ một số quy định cụ thể liên quan đến điều kiện về vốn pháp định theo pháp luật hiện nay? (09:58:43 | 08/07/2013)
Trả lời: Hiện nay, điều kiện về vốn pháp định điều chỉnh theo quy định tại Điều 7 Nghị định 139/2007/NĐ-CP ngày 05/9/2007 và pháp luật chuyên ngành. Căn cứ để xác định ngành nghề kinh doanh dịch vụ có điều kiện về vốn pháp định áp dụng theo quy định của Nghị định 59/2006/NĐ-CP ngày 12 tháng 6 năm 2006 quy định chi tiết Luật Thương mại về hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh, hạn chế kinh doanh và kinh doanh có điều kiện và quy định của luật chuyên ngành.
Hỏi: Nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần doanh nghiệp Việt Nam theo quy định nào? (09:36:37 | 08/07/2013)
Trả lời: Theo quy định tại Điều 56 Nghị định 108/2006/NĐ-CP, Nhà đầu tư nước ngoài mua lại doanh nghiệp đang hoạt động tại Việt Nam theo 3 trường hợp:
Hỏi: Đối tượng đăng ký thuế theo quy định tại Nghị định số 43/2010/NĐ-CP là đối tượng nào? (09:23:00 | 21/09/2012)
Đáp: Đối tượng áp dụng đăng ký thuế theo quy định tại Nghị định số 43/2010/NĐ-CP là các loại hình doanh nghiệp thành lập theo quy định của Luật Doanh nghiệp.
Hỏi: Khi đăng ký để cấp đổi Giấy chứng nhận ĐKKD sang Giấy chứng nhận ĐKDN mà không thay đổi nội dung ĐKKD cũ, mã số đăng ký kinh doanh của tôi có bị thay đổi không? (09:22:02 | 21/09/2012)
  Đáp: Theo quy định tại Điều 8 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP thì mỗi doanh nghiệp được cấp một mã số duy nhất gọi là mã số doanh nghiệp. Mã số này đồng thời là mã số đăng ký kinh doanh và mã số thuế của doanh nghiệp.
Hỏi: Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp được in ra từ Hệ thống thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia. Tôi muốn được nhận nhiều bản in như vậy có được không? (09:20:21 | 21/09/2012)
Đáp: Khoản 4 Điều 30 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP quy định doanh nghiệp có quyền yêu cầu Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và phải trả phí theo quy định Nguồn: Hệ thống thông tin đăng ký doanh nghiệp Quốc gia
Hỏi: Tôi là người Việt Nam định cư tại nước ngoài và muốn thành lập doanh nghiệp ở Việt Nam, vậy các giấy tờ chứng thực cá nhân hợp lệ là những giấy tờ gì? (09:19:35 | 21/09/2012)
  Đáp: Theo quy định tại khoản 2 Điều 24 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP thì khi bạn là người Việt Nam định cư tại nước ngoài, bạn cần nộp các giấy tờ chứng thực cá nhân sau trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp:
Hỏi: Hồ sơ và thủ tục cho các loại hình doanh nghiệp khi đăng ký online và đăng ký trực tiếp tại cơ quan đăng ký kinh doanh có khác nhau không? (09:18:43 | 21/09/2012)
  Đáp: Người thành lập doanh nghiệp có thể lựa chọn thực hiện việc đăng ký doanh nghiệp trực tiếp tại Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh hoặc đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử.
Thành lập doanh nghiệp, cần quan tâm gì? (09:16:54 | 21/09/2012)
Quyết định thành lập doanh nghiệp là một quyết định quan trọng đối với bất kỳ nhà đầu tư nào, đặc biệt là những người mới khởi nghiệp. 
Căn cứ pháp lý để xác định lĩnh vực cấm đầu tư và ngành, nghề cấm kinh doanh? (09:05:27 | 21/09/2012)
  Theo pháp luật hiện hành, căn cứ pháp lý để xác định lĩnh vực cấm đầu tư và ngành, nghề cấm kinh doanh theo quy định sau:
Một người có thể thành lập tối đa bao nhiêu doanh nghiệp? (08:53:33 | 21/09/2012)
  Trả lời: Về nguyên tắc Luật doanh nghiệp năm 2005 không hạn chế số lượng doanh nghiệp tối đa cho một nhà đầu tư thành lập. Nhà đầu tư có thể thành lập bao nhiêu doanh nghiệp là tuỳ ý của họ nếu họ đủ vốn và tuân thủ các điều kiện theo quy định của pháp luật (không vi phạm khoản 2 điều 13 Luật doanh nghiệp).
Trình tự, thủ tục đối với việc Nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần của doanh nghiệp Việt Nam? (08:50:53 | 21/09/2012)
  Trả lời: Trình tự, thủ tục đối với việc Nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần của doanh nghiệp ViệtNam quy định riêng theo từng trường hợp hướng dẫn tại câu 32 trên đây như sau:
Thế nào là ngành, nghề kinh doanh có điều kiện? (07:31:08 | 21/09/2012)
  Trả lời:         Ngành, nghề kinh doanh có điều kiện là những ngành, nghề mà pháp luật (Luật, pháp lệnh, nghị định) quy định các điều kiện hay yêu cầu mà Doanh nghiệp phải đáp ứng khi kinh doanh các ngành nghề đó. Điều kiện kinh doanh được thể hiện bằng:
Khi thành lập doanh nghiệp tư nhân thì phải trả lại giấy chứng nhận ĐKKD hộ cá thể, điều này có qui định cụ thể không và được thể hiện trong văn bản nào? (07:30:31 | 21/09/2012)
  Trả lời:        Khoản 2 điều 9 Nghị định 139/2007/NÐ-CP ngày 5/9/2007 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết một số điều quy định về luật doanh nghiệp quy định "Mỗi cá nhân chỉ được quyền đăng ký thành lập một doanh nghiệp tư nhân hoặc một hộ kinh doanh cá thể".
Hồ sơ thay đổi ngành, nghề kinh doanh gồm những gì?. Khi đi đăng ký cần phải mang theo giấy tờ gì? (07:28:03 | 21/09/2012)
  Trả lời: Theo quy định tại điều 25 Nghị định 88/2006/NĐ-CP ngày 29/08/2006 về đăng ký kinh doanh thì hồ sơ thay đổi ngành nghề kinh doanh gồm:
Làm thế nào để đăng ký thay đổi thành viên Công ty TNHH có hai thành viên trở lên? Khi đi đăng ký cần phải mang theo giấy tờ gì? (07:26:29 | 21/09/2012)
  Trả lời: Điều 33 Nghị định 88/2006/NĐ-CP ngày 29/08/2006 về đăng ký kinh doanh thì hồ Đăng ký thay đổi thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên gồm: